1Vì sao áo khoác phồng là một mặt hàng tiềm năng cho các thương hiệu?
Ít có loại trang phục mặc ngoài nào kết hợp được giá trị cảm nhận cao, tính mùa vụ mạnh mẽ và độ co giãn giá rộng hiệu quả như áo khoác phồng. Một kiểu dáng duy nhất có thể được bán lẻ với giá 60 đô la ở kênh bán lẻ đại chúng hoặc 600 đô la ở kênh bán lẻ kỹ thuật hoặc thời trang, với sự khác biệt gần như hoàn toàn được quyết định bởi chất lượng lớp lót, chất liệu vải ngoài và phương pháp sản xuất — ba biến số mà thương hiệu kiểm soát ở giai đoạn xác định thông số kỹ thuật chứ không phải giai đoạn thiết kế.
Đối với người mua B2B, điều này tạo ra một môi trường định vị vô cùng thuận lợi. Bởi vì thành phần giữ ấm (lớp lót) không nhìn thấy được trong sản phẩm may mặc hoàn chỉnh, người mua rất quan tâm đến tính minh bạch về thông số kỹ thuật và sự xác minh của bên thứ ba. Các thương hiệu công bố chỉ số giữ ấm, trọng lượng lớp lót và kiểu cấu tạo trên trang sản phẩm của họ luôn có hiệu quả tốt hơn so với các thương hiệu chỉ mô tả áo khoác của họ theo kiểu dáng.
Tính bền vững giờ đây là một tiêu chuẩn kỹ thuật, chứ không phải là một chiêu trò tiếp thị.
Việc lựa chọn vật liệu cho chương trình sản xuất tàu lượn siêu tốc có tác động đáng kể đến môi trường, và ngành công nghiệp này đã bắt đầu định lượng điều đó. Theo dữ liệu đánh giá vòng đời sản phẩm được công bố bởi...Cục Lông vũ và Lông tơ Quốc tế (IDFB)Lông vũ có tác động thấp hơn từ 85 đến 97% so với polyester trên tất cả các hạng mục tác động được phân tích, và tác động đến biến đổi khí hậu thấp hơn khoảng 18 lần so với chất độn polyester. IDFB hiện đang cập nhật đánh giá đó để lần đầu tiên đưa lông vũ tái chế vào – một tín hiệu cho thấy các dòng vật liệu tuần hoàn đang chuyển từ thị trường ngách sang thị trường chính trong việc cung cấp chất độn.
Điều này có ý nghĩa quan trọng về mặt thương mại vì người mua lẻ ở châu Âu và Bắc Mỹ ngày càng yêu cầu giấy tờ chứng minh nguồn gốc hàng hóa trước khi đưa sản phẩm ra thị trường.Tiêu chuẩn lông vũ có trách nhiệm (RDS)Chương trình do Textile Exchange quản lý vẫn là khuôn khổ chuỗi cung ứng chủ đạo cho lông vũ, cấm việc nhổ lông khi còn sống và ép ăn, đồng thời yêu cầu kiểm toán của bên thứ ba ở mọi giai đoạn của chuỗi cung ứng từ trang trại đến thành phẩm may mặc. Riêng biệt,Tiêu chuẩn tái chế toàn cầu (GRS)Quy định này quản lý các tuyên bố về hàm lượng vật liệu tái chế đối với vải vỏ và chất độn tổng hợp, yêu cầu tối thiểu 50% vật liệu tái chế để được ghi nhãn cho người tiêu dùng.
2Cấu tạo của một chiếc áo khoác phồng: Tám yếu tố quyết định chất lượng
Áo khoác phồng là một hệ thống gồm các thành phần tương tác với nhau. Sự yếu kém ở bất kỳ thành phần nào cũng làm giảm hiệu suất của toàn bộ sản phẩm, đó là lý do tại sao các nhà quản lý thu mua giàu kinh nghiệm xem xét từng thành phần như một mặt hàng riêng biệt thay vì chấp nhận một mức giá "áo khoác phồng" duy nhất. Sơ đồ bên dưới thể hiện tám thành phần quyết định trực tiếp nhất đến chi phí, độ ấm, độ bền và sự hài lòng của khách hàng.
Mỗi trong tám thành phần này đều là một quyết định về thông số kỹ thuật với những hệ quả về chi phí. Lớp vỏ ngoài quyết định độ bền và cảm giác khi chạm vào, lớp lót quyết định tỷ lệ giữ ấm so với trọng lượng, cấu trúc vách ngăn quyết định khả năng giữ phồng và hiệu suất chống lạnh, và các chi tiết trang trí (khóa kéo, cổ tay áo, viền áo, lớp lót) quyết định chất lượng cảm nhận tại thời điểm bán hàng. Các thương hiệu coi cả tám thành phần này là các hạng mục có thể thương lượng luôn đạt được tỷ lệ chi phí/hiệu suất tốt hơn so với các thương hiệu chỉ thương lượng về tổng giá thành sản phẩm.
3Lựa chọn vải vỏ ngoài: Độ dày sợi (Denier), kiểu dệt và chất liệu hoàn thiện
Vải vỏ ngoài là lớp ngoài cùng của áo khoác phồng và thực hiện đồng thời ba chức năng: giữ lớp bông bên trong, chống mài mòn và thời tiết, đồng thời tạo ấn tượng thị giác và xúc giác, định hình vị thế thị trường của sản phẩm. Việc lựa chọn vải đòi hỏi phải cân bằng giữa độ dày sợi (denier), cấu trúc dệt và các lớp hoàn thiện được áp dụng.
Người phủ nhận và tại sao điều đó quan trọng hơn cả cân nặng đơn thuần
Denier đo mật độ khối lượng tuyến tính của từng sợi riêng lẻ trong vải. Vải nylon 20 denier (20D) sử dụng các sợi mảnh để tạo ra loại vải nhẹ, mềm mại, hơi trong suốt, lý tưởng cho áo khoác phồng siêu nhẹ hoặc có thể gấp gọn. Ngược lại, vải nylon Oxford 70D sử dụng các sợi dày để tạo ra lớp vỏ chắc chắn, chống mài mòn, phù hợp với các ứng dụng liên quan đến quần áo lao động. Giữa hai thái cực này, vải 30D và 40D chiếm ưu thế trên thị trường tầm trung vì chúng cân bằng giữa trọng lượng, độ bền và giá cả.
Điều quan trọng cần lưu ý là, chỉ số denier không phải là yếu tố duy nhất quyết định liệu vải có khả năng chống thấm lông vũ hay không. Khả năng chống thấm lông vũ phụ thuộc vào mật độ cấu trúc và quá trình hoàn thiện — thường là quá trình cán màng giúp đóng kín các khoảng trống giữa các sợi vải một cách cơ học, hoặc lớp phủ nhựa được áp dụng ở mặt trái. Vải ripstop 20D được cán màng có thể chống thấm lông vũ tốt hơn so với vải taffeta 40D dệt thưa.
| Thông số kỹ thuật vải vỏ | Trọng lượng xấp xỉ (gsm) | Khả năng chống lông vũ | Ứng dụng tốt nhất |
|---|---|---|---|
| Vải nylon ripstop 20D, cán màng. | 35 đến 40 | Đúng | Dễ dàng gấp gọn, siêu nhẹ, có thể mặc nhiều lớp. |
| Vải nylon taffeta 30D, cán mỏng | 45 đến 55 | Đúng | Phong cách nhẹ nhàng hàng ngày và phong cách đô thị |
| Vải nylon ripstop 40D, cán màng. | 60 đến 70 | Đúng | Sản phẩm tầm trung dùng ngoài trời, khu nghỉ dưỡng trượt tuyết, bán lẻ nói chung. |
| Polyester 50D, hoàn thiện cire | 75 đến 85 | Đúng | Chương trình bán hàng số lượng lớn, bền bỉ, phù hợp với lối sống thường ngày và giá cả cạnh tranh. |
| Vải Oxford nylon 70D, phủ PU. | 110 đến 130 | Đúng(được phủ) | Trang phục công sở, chịu tải nặng, chuyên dụng cho công nghiệp. |
| Màng nhiều lớp 2L hoặc 3L | 90 đến 150 | Đúng | Áo khoác chống thấm nước, trang phục leo núi chuyên dụng, đồ trượt tuyết. |
Các lớp hoàn thiện: DWR và hơn thế nữa
Lớp phủ chống thấm nước bền (DWR) khiến nước đọng thành giọt và lăn khỏi bề mặt vỏ áo thay vì thấm ướt. Điều này rất quan trọng về mặt chức năng vì lông vũ gần như mất hết khả năng cách nhiệt khi bị ướt, vì vậy việc giữ cho hơi ẩm trên bề mặt không thấm vào lớp lông vũ bên trong sẽ giữ ấm trong điều kiện mưa lẫn mưa. Hầu hết các chương trình sản xuất áo khoác phồng đều quy định lớp phủ DWR có khả năng giữ được từ 80 đến 100 điểm thử nghiệm phun nước khi mới, với mục tiêu độ bền khi giặt tại nhà là 80 điểm sau năm lần giặt.
Hãy chỉ rõ loại hóa chất chống thấm nước (DWR) cụ thể. Các phương pháp xử lý fluorocarbon chuỗi dài (C8) truyền thống đang dần bị loại bỏ dưới áp lực pháp lý ở EU và một số tiểu bang của Mỹ, và hầu hết các thương hiệu hướng đến xuất khẩu hiện nay đều yêu cầu DWR C6 hoặc không chứa flo. Một nhà máy mặc định sử dụng C8 mà không hỏi ý kiến khách hàng sẽ sản xuất ra những sản phẩm may mặc có thể không bán được ở thị trường mục tiêu của bạn.
4Chất liệu nhồi: Lông vũ, sợi tổng hợp hoặc vật liệu tái chế
Việc lựa chọn chất liệu nhồi ảnh hưởng đến độ ấm, trọng lượng, khả năng nén, chi phí và – ngày càng nhiều – câu chuyện về tính bền vững gắn liền với trang phục. Không có câu trả lời đúng cho tất cả mọi trường hợp; chất liệu nhồi phù hợp phụ thuộc vào khí hậu nơi trang phục được bán ra, cấu trúc giá của dòng sản phẩm và cam kết về vật liệu của thương hiệu.
Hiểu về độ đầy của chất lỏng
Chỉ số độ phồng (fill power) đo thể tích tính bằng inch khối mà một ounce lông vũ chiếm chỗ trong điều kiện tiêu chuẩn. Lông vũ có chỉ số độ phồng 550 sẽ đặc hơn và kém hiệu quả hơn trên mỗi gram; lông vũ có chỉ số độ phồng 800 giữ được nhiều không khí hơn trên mỗi đơn vị trọng lượng, mang lại độ ấm tương đương với trọng lượng nhẹ hơn và khả năng nén tốt hơn. Chỉ số độ phồng được đo theo các quy trình do IDFB và tiêu chuẩn châu Âu EN 12130 duy trì, và bởi các phòng thí nghiệm độc lập như...IDFLTiến hành kiểm tra và chứng nhận để xác thực các tuyên bố của nhà cung cấp.
Chỉ số độ phồng chỉ là một nửa của vấn đề. Độ ấm tổng thể là hàm số của chỉ số độ phồng nhân với trọng lượng lông vũ — một chiếc áo khoác có chỉ số độ phồng 650 với 200 gram lông vũ có thể ấm hơn một chiếc áo khoác có chỉ số độ phồng 800 với 120 gram. Các gói thông số kỹ thuật chuyên nghiệp luôn ghi rõ cả hai.
| Loại đổ đầy | Độ đàn hồi | Độ ấm trên trọng lượng | Khả năng nén | Hiệu suất khi trời mưa | Chi phí tương đối |
|---|---|---|---|---|---|
| Cúi xuống 80/20 | 550 | Trung bình | Trung bình | Nghèo | 1.0x (mức cơ bản) |
| Cúi xuống 90/10 | 650 | Tốt | Tốt | Nghèo | 1,3 lần |
| Lông ngỗng 90/10 | 700 | Rất tốt | Rất tốt | Nghèo | 1,8 lần |
| Lông ngỗng 95/5 | 800 đến 900 | Xuất sắc | Xuất sắc | Nghèo | 2,5x đến 3,5x |
| Lông vũ tái chế (RDS hoặc GRS) | 600 đến 700 | Tốt | Tốt | Nghèo | 1,5 lần |
| Chất liệu tổng hợp, định lượng 100 gsm | Không áp dụng | Trung bình | Thấp | Tốt | 0,6x |
| Chất liệu tổng hợp, định lượng 150 gsm | Không áp dụng | Tốt | Thấp | Tốt | 0,9x |
Chất liệu tổng hợp đánh đổi khả năng giữ ấm so với trọng lượng và độ nén để có được khả năng chống chịu thời tiết ẩm ướt. Trong điều kiện khí hậu biển ẩm ướt thường xuyên, hoặc trong các ứng dụng quần áo bảo hộ lao động mà quần áo có thể bị ướt và không thể khô hoàn toàn qua đêm, chất liệu tổng hợp thường là lựa chọn kỹ thuật đúng đắn mặc dù hiệu suất giữ nhiệt thấp hơn. Nhiều thương hiệu sử dụng cả hai loại: lông vũ cho các kênh bán lẻ khô và lạnh, và chất liệu tổng hợp cho các kênh công nghiệp ẩm ướt và lạnh.
5Phương pháp chế tạo: May xuyên suốt, có vách ngăn và hàn
Phương pháp thi công quyết định cách giữ vật liệu lấp đầy bên trong, và nó có ảnh hưởng rất lớn đến cả khả năng giữ ấm và chi phí đơn vị. Ba phương pháp chủ đạo — may xuyên suốt, vách ngăn và hàn — chiếm các vị trí khác nhau trên đường cong hiệu suất so với giá cả.
| Sự thi công | Điểm lạnh | Giữ lại gác mái | Chi phí lao động | Nguy cơ rò rỉ | Định vị điển hình |
|---|---|---|---|---|---|
| Đã may xuyên qua | Đúng vậy, ở các đường may | Thấp hơn | Thấp | Trung bình | Lối vào, thời trang, nhẹ |
| Vách ngăn kênh | Tối thiểu | Cao | Trung bình | Thấp | Hàng ngày thuộc phân khúc tầm trung đến cao cấp |
| Tấm chắn hộp | Không có | Cao nhất | Cao | Thấp | Kỹ thuật, thám hiểm, leo núi |
| Hàn/dán | Không có | Cao | Trung bình đến cao | Rất thấp | Chống thấm nước, cao cấp, phong cách đô thị |
6Các tùy chọn tùy chỉnh giúp tạo nên sự khác biệt cho thương hiệu của bạn.
Trong một lĩnh vực mà hàng chục thương hiệu bán những sản phẩm có kiểu dáng tương tự nhau, sự khác biệt đến từ thông số kỹ thuật và chi tiết chứ không chỉ từ hình dáng đơn thuần. Các yếu tố tùy chỉnh hiệu quả nhất được chia thành bốn nhóm.
Hình dáng và sự vừa vặn
Độ rộng và hướng của các đường may ngang là cách nhanh nhất để thay đổi cảm nhận về một bộ trang phục. Các đường may ngang rộng tạo cảm giác thoải mái và thời trang; các đường may ngang hẹp tạo cảm giác kỹ thuật; các đường may dọc hoặc hình chữ V ngay lập tức báo hiệu một ngôn ngữ thiết kế riêng biệt. Việc phân loại kích cỡ cũng quan trọng không kém — một mẫu kích cỡ châu Âu khác biệt đáng kể so với mẫu kích cỡ Mỹ về vòng ngực, chiều dài tay áo và độ dài gấu áo, và các thương hiệu bán hàng cho cả hai thị trường nên chỉ rõ nhà máy đang sử dụng mẫu nào để phân loại.
Phụ kiện và vật liệu trang trí
Thông số kỹ thuật khóa kéo là một tín hiệu chất lượng dễ nhận biết. Khóa kéo của YKK hoặc thương hiệu tương đương với tay kéo tùy chỉnh sẽ làm tăng thêm một chút chi phí trên mỗi đơn vị nhưng cải thiện đáng kể chất lượng cảm nhận. Các quyết định khác về phụ kiện — khuy bấm, dây rút, cổ tay áo bằng thun hay khóa dán, và túi đựng đồ bên trong — đều góp phần vào đánh giá chất lượng của khách hàng trong ba mươi giây đầu tiên khi cầm nắm sản phẩm.
Ứng dụng xây dựng thương hiệu
Đối với áo khoác phồng, các tùy chọn về thương hiệu bao gồm nhãn cổ dệt hoặc in, logo ngực ép nhiệt hoặc thêu, khóa kéo tùy chỉnh, vải lót in và bao bì có thương hiệu. Việc thêu trên lớp vỏ chần bông cần có lớp lót ổn định để tránh bị nhăn, vì vậy các thương hiệu nên xác nhận nhà máy có kinh nghiệm thêu trên các tấm vải nhồi lông vũ - một điểm dễ xảy ra lỗi đối với các nhà máy quen với việc sản xuất quần áo dệt phẳng.
Kể chuyện bằng vật chất
Các tuyên bố về chất liệu được chứng nhận hiện nay là một công cụ tạo sự khác biệt hợp lệ. Việc chỉ định lông vũ được chứng nhận RDS, vải vỏ tái chế được chứng nhận GRS, hoặc một chứng chỉ khác, là điều cần thiết.Tiêu chuẩn OEKO-TEX 100Vỏ sản phẩm đã được kiểm nghiệm cung cấp cho người mua lẻ và người tiêu dùng cuối cùng lý do có thể kiểm chứng để lựa chọn sản phẩm của bạn thay vì đối thủ cạnh tranh không được chứng nhận ở mức giá tương tự. Những tuyên bố này cần có tài liệu chứng minh, vì vậy hãy lên kế hoạch phạm vi chứng nhận trong quá trình phát triển sản phẩm thay vì thêm các tuyên bố sau khi sản xuất.
7Quy trình sản xuất: Từ bản vẽ kỹ thuật đến khi giao hàng
Hiểu rõ quy trình sản xuất giúp người mua thiết lập lịch trình thực tế và xác định nguồn gốc của sự chậm trễ. Một quy trình sản xuất áo khoác phồng theo yêu cầu điển hình trải qua bảy giai đoạn.
Hoàn thiện tất cả các thông số kỹ thuật của các thành phần: chất liệu vải vỏ và độ dày sợi, loại và trọng lượng chất độn, phương pháp cấu tạo, bố trí vách ngăn, lịch cắt tỉa, phân loại kích thước và yêu cầu ghi nhãn. Đây là giai đoạn quan trọng nhất — sự không rõ ràng ở đây sẽ làm tăng chi phí và gây chậm trễ cho mọi bước tiếp theo.
Xác nhận tính sẵn có của vải và chất độn, đồng thời xác thực rằng các tài liệu chứng nhận (giấy chứng nhận giao dịch RDS, giấy chứng nhận phạm vi GRS, nhãn OEKO-TEX) còn hiệu lực và bao gồm các vật liệu cụ thể đang được mua.
Các mẫu đầu tiên được sản xuất để kiểm tra độ vừa vặn, cấu trúc và hình thức. Hầu hết các chương trình đều yêu cầu một đến hai vòng kiểm tra mẫu. Những người mua hàng phê duyệt mẫu mà không mặc thử trong điều kiện thời tiết lạnh thường chỉ phát hiện ra các vấn đề về độ phồng hoặc độ vừa vặn khi thực tế sử dụng.
Nếu thị trường của bạn yêu cầu, hãy gửi mẫu xác nhận để kiểm tra tại phòng thí nghiệm — bao gồm xác minh khả năng chứa đầy, phân tích thành phần và sàng lọc các chất bị hạn chế. Các phòng thí nghiệm bên thứ ba như IDFL sẽ thực hiện việc kiểm tra khả năng chứa đầy và cấp chứng nhận.
Cắt, chần, nhồi bông, đóng mép, tỉa và hoàn thiện. Quá trình nhồi bông diễn ra trong môi trường kiểm soát độ ẩm với các trạm cân trọng lượng được hiệu chuẩn, vì sự chênh lệch trọng lượng nhồi là nguyên nhân phổ biến nhất gây ra sự không nhất quán giữa các lô hàng.
Kiểm tra trực tuyến trong quá trình chần và đóng sản phẩm để phát hiện các lỗi ngay khi chúng còn có thể sửa chữa được. Kiểm tra cuối cùng xác minh kích thước, độ phân bố sợi, chất lượng đường may, độ chính xác của nhãn và sự tuân thủ quy định đóng gói so với tiêu chuẩn AQL của bạn.
Đóng gói nén giúp giảm thể tích vận chuyển đối với quần áo lông vũ, nhưng nén quá mức có thể làm xẹp tạm thời lớp lông vũ bên trong. Hãy xác nhận phương pháp đóng gói của bạn với nhà máy và để quần áo phục hồi hoàn toàn độ phồng trước khi chụp ảnh bán lẻ hoặc trưng bày tại showroom.
Thời gian thực tế từ khi hoàn tất bản thiết kế kỹ thuật đến khi hàng được giao đến kho ước tính khoảng 95 đến 145 ngày đối với vận chuyển đường biển, hoặc 70 đến 115 ngày đối với vận chuyển đường hàng không. Các thương hiệu có kế hoạch ra mắt sản phẩm theo mùa nên tính toán ngược từ ngày cần hàng có trong kho và cộng thêm hai đến ba tuần dự phòng cho việc chỉnh sửa mẫu, vì đây là khâu thường gây chậm trễ nhất.
8Tiêu chuẩn kiểm soát chất lượng và thử nghiệm
Áo khoác phồng có những lỗi thường gặp mà các loại quần áo dệt phẳng không có. Rò rỉ lông vũ, xẹp lớp phồng, xê dịch vách ngăn và sự chênh lệch trọng lượng lớp lót đều là những lỗi đặc thù của cấu trúc cách nhiệt, và mỗi lỗi đều đòi hỏi một quy trình kiểm tra riêng biệt thay vì kiểm soát chất lượng chung của quần áo.
| Thông số kiểm tra | Tiêu chuẩn quản lý | Phạm vi chấp nhận được điển hình | Tại sao điều này lại quan trọng về mặt thương mại? |
|---|---|---|---|
| Khả năng lấp đầy | Quy định kiểm tra của IDFB / EN 12130 | Nên đáp ứng thông số kỹ thuật trong phạm vi +/- 5 phần trăm. | Điều này quyết định trực tiếp độ tin cậy của tuyên bố về sự ấm áp. |
| Thành phần (tỷ lệ lông vũ) | IDFB Phần 3 | 90/10, 80/20 như đã chỉ định | Độ chính xác của nhãn mác; những tuyên bố sai sự thật có thể dẫn đến rủi ro pháp lý. |
| Độ đục (độ sạch) | IDFB | 500 mm trở lên | Vệ sinh và kiểm soát chất gây dị ứng |
| Số oxy | IDFB | 10 mg trên 100 g hoặc thấp hơn | Chỉ ra lượng chất hữu cơ còn sót lại. |
| Khả năng chống thấm lông vũ của vải | ISO 12132-1 | 15 sợi trở xuống | Ngăn ngừa khiếu nại và trả hàng do rò rỉ. |
| thử nghiệm phun DWR | AATCC 22 / ISO 4920 | 80 đến 100 điểm khi mới | Bảo vệ nguồn nước mặt trong điều kiện thời tiết hỗn hợp |
| Chênh lệch trọng lượng khi đổ đầy | Kiểm soát sản xuất trực tuyến | Sai số +/- 5 phần trăm so với thông số kỹ thuật trên mỗi tấm pin | Đảm bảo tính nhất quán giữa các lô hàng về kích cỡ và đơn vị sản phẩm. |
Tuân thủ các quy định xã hội là một yêu cầu song song đối với hầu hết các chương trình xuất khẩu.amfori BSCIĐây là khuôn khổ tuân thủ xã hội được công nhận rộng rãi nhất trong chuỗi cung ứng châu Âu, bao gồm giờ làm việc, tiền lương, sức khỏe và an toàn, và các cơ chế giải quyết khiếu nại trên hơn 120 quốc gia. Việc xác minh nhà sản xuất của bạn có chứng nhận kiểm toán hiện hành — và chứng nhận kiểm toán đó bao gồm địa điểm sản xuất cụ thể, chứ không chỉ là một thực thể thương mại — là một bước thẩm định tiêu chuẩn mà các nhà mua hàng doanh nghiệp ngày càng yêu cầu trước khi lựa chọn nhà cung cấp.
9Lập kế hoạch về số lượng đặt hàng tối thiểu, giá cả và thời gian giao hàng
Các chương trình sản xuất áo khoác phồng có số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) cao hơn nhiều so với các loại áo khoác ngoài khác, chủ yếu là do các nhà máy sản xuất vải và nhà cung cấp chất độn đưa ra mức tối thiểu riêng mà nhà máy phải tổng hợp. Hiểu được nguồn gốc của các mức tối thiểu này giúp người mua đàm phán các điều khoản thực tế hơn.
Nguồn gốc của MOQ (Số lượng đặt hàng tối thiểu)
Có hai yếu tố hạn chế quyết định số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) cho áo khoác phồng. Thứ nhất, vải vỏ nhuộm theo yêu cầu thường có số lượng tối thiểu từ 500 đến 1.000 mét, tương đương với khoảng 300 đến 600 chiếc áo khoác tùy thuộc vào kích cỡ và kiểu dáng. Thứ hai, các nhà cung cấp vật liệu độn thường bán theo lô, khiến cho các đơn đặt hàng nhỏ trở nên không hiệu quả. Việc sử dụng vải có sẵn của nhà máy và thông số kỹ thuật vật liệu độn tiêu chuẩn giúp giảm đáng kể MOQ thực tế, đó là lý do tại sao các chương trình ODM dựa trên các thiết kế đã được chứng minh của nhà máy thường có thể bắt đầu từ 100 đến 300 chiếc mỗi màu.
| Loại chương trình | Số lượng đặt hàng tối thiểu thông thường | Thời gian lấy mẫu | Thời gian giao hàng số lượng lớn | Tác động giá cả |
|---|---|---|---|---|
| ODM — thiết kế hiện có, màu sắc và logo tùy chỉnh | 100 đến 300 chiếc mỗi phối màu | 10 đến 15 ngày | 30 đến 35 ngày | Thấp nhất |
| ODM — thiết kế tùy chỉnh, chất liệu vải theo yêu cầu | 300 đến 500 chiếc | 15 đến 20 ngày | 35 đến 45 ngày | Vừa phải |
| OEM — thiết kế và gói công nghệ tùy chỉnh hoàn toàn | 500 đến 1.000 chiếc | 20 đến 30 ngày | 40 đến 50 ngày | Cao hơn |
| Chương trình vật liệu được chứng nhận OEM (RDS, GRS) | 500 đến 1.000 chiếc | 25 đến 35 ngày | 45 đến 55 ngày | Cao nhất |
Các yếu tố chi phí đáng để thương lượng
Chi phí vật liệu nhồi chiếm phần lớn trong bảng kê nguyên vật liệu của áo khoác lông vũ, thường chiếm từ 35 đến 55% tổng chi phí đơn vị tùy thuộc vào độ phồng và trọng lượng vật liệu nhồi. Vải vỏ thường là thành phần lớn thứ hai. Hậu quả thực tế là việc tăng độ phồng từ 650 lên 800 thường làm tăng chi phí đơn vị nhiều hơn đáng kể so với việc nâng cấp vải vỏ từ 30D lên 40D. Nếu giá bán lẻ mục tiêu của bạn cố định, đòn bẩy chi phí hiệu quả nhất thường là độ phồng và trọng lượng vật liệu nhồi chứ không phải vải hoặc các chi tiết trang trí khác.
10Cách chọn nhà sản xuất áo khoác phồng
Việc đánh giá một nhà sản xuất áo khoác phồng đòi hỏi phải xem xét không chỉ khả năng sản xuất quần áo nói chung mà còn bốn tiêu chí cụ thể của từng loại sản phẩm.
1. Có kinh nghiệm thi công kết cấu cách nhiệt.
Hãy yêu cầu xem các tài liệu tham khảo về sản xuất cụ thể cho áo khoác ngoài cách nhiệt bằng lông vũ hoặc sợi tổng hợp, chứ không phải áo khoác ngoài thông thường. Việc chần bông, nhồi bông và giữ bông là những kỹ năng riêng biệt. Yêu cầu xem ảnh phòng nhồi bông và hỏi về cách xác minh trọng lượng bông ở từng tấm vải — một nhà máy chỉ cân trọng lượng quần áo thành phẩm không thể kiểm soát sự khác biệt giữa các lô hàng.
2. Phạm vi chứng nhận phù hợp với yêu cầu của bạn
Hãy xác nhận rằng nhà máy có các chứng nhận hiện hành cho các vật liệu bạn dự định sử dụng — RDS cho lông vũ, GRS cho hàm lượng vật liệu tái chế, OEKO-TEX cho lớp vỏ ngoài và amfori BSCI cho các tiêu chuẩn tuân thủ xã hội. Điều quan trọng là phải xác minh rằng chứng chỉ ghi rõ địa điểm sản xuất, chứ không chỉ là tên công ty mẹ, và kiểm tra ngày hết hạn so với khoảng thời gian sản xuất của bạn.
3. Kiểm tra quyền truy cập và kỷ luật về tài liệu
Hãy hỏi nhà máy sử dụng phòng thí nghiệm bên thứ ba nào và liệu họ có thể cung cấp báo cáo kiểm nghiệm theo từng lô hàng hay không. Một nhà sản xuất thường xuyên cung cấp tài liệu kiểm nghiệm sẽ được phê duyệt nhanh hơn và có khả năng chứng minh tốt hơn các tuyên bố của mình nếu người mua lẻ kiểm tra chuỗi cung ứng của bạn.
4. Minh bạch về số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) và tiến độ giao hàng.
Hãy thận trọng với những nhà cung cấp đồng ý với số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) quá thấp hoặc thời gian giao hàng quá ngắn mà không giải thích cách họ sẽ thực hiện điều đó. Trong ngành may mặc cách nhiệt, những lời hứa hẹn quá lạc quan thường dẫn đến việc thay thế vật liệu cách nhiệt, giảm trọng lượng vật liệu cách nhiệt hoặc bỏ qua khâu kiểm tra – những điều này đều không thể nhận thấy cho đến khi hàng hóa đến tay người nhận.
PASSION OUTERWEAR là một bộ phận của Công ty TNHH May mặc Quanzhou Donghuang, với hơn 20 năm kinh nghiệm sản xuất và kinh doanh trong lĩnh vực quần áo ngoài trời, quần áo lao động và quần áo giữ ấm. Các chương trình áo khoác phồng của chúng tôi được thực hiện với chuỗi cung ứng đạt chứng nhận BSCI, SMETA, GRS và OEKO-TEX, và chúng tôi hỗ trợ cả việc tùy chỉnh ODM từ các thiết kế đã được chứng minh và phát triển OEM hoàn chỉnh từ bản vẽ kỹ thuật của bạn. Ngoài áo khoác ngoài giữ ấm, chúng tôi còn sản xuấtquần áo lao động đặt mayVàquần áo sưởi ấm theo yêu cầucác chương trình cho phép các thương hiệu hợp nhất nhiều danh mục sản phẩm với một đối tác sản xuất duy nhất.
Câu hỏi thường gặp
Bạn đã sẵn sàng phát triển chương trình áo khoác phồng tùy chỉnh của riêng mình chưa?
PASSION OUTERWEAR sản xuất áo khoác phồng theo yêu cầu từ 100 chiếc trở lên, với các tùy chọn vật liệu đạt chứng nhận RDS và GRS, khả năng may ghép vách ngăn và hàn chắc chắn, cùng với quy trình kiểm tra chất lượng toàn diện theo từng lô sản phẩm. Hãy gửi cho chúng tôi bản thiết kế kỹ thuật hoặc mẫu tham khảo — chúng tôi sẽ phản hồi trong vòng 24 giờ.
Yêu cầu báo giá và xem xét gói thông số kỹ thuật Xem chương trình OEM/ODM

